จริงๆ ปกติแล้วไม่ชอบเขียนกัดใครแต่เห็นหลายทีแล้วมัน อดไม่ไหวจริงๆ
พอดีไปเห็นเว็บข่าวไอที ชื่อ TechOops แล้วเจอข่าวเกี่ยวกับประวัติศาสตร์ไอโฟนแล้วน่าสนใจ เลยกดเข้าไปอ่านดู .. แล้วก็พบตัวอย่างแย่ๆ ของการเอาความพยายามของคนอื่นมาเป็นของตัวเอง
![](http://images.khajochi.multiply.com/image/1/photos/upload/300x300/SZ5diAoKCtYAACICnG81/Fullscreen-capture-20022009-141902.jpg?et=yMhi9hVcJ4X3g6SZMW2CvA&nmid=0)
- ไม่ใส่ที่มาของข่าว : จริงๆ อันนี้ก็เจอบ่อย คือเวลาเอาข่าวของที่อื่นมา เราก็ควรจะให้เครดิตเค้า เพราะเราไม่ได้คิดเอง แต่ของที่นี่ไม่มี แถมยังอ้างความเป็นเจ้าของว่า “ผมได้รวบรวมมาจาก ..”
- รูปที่โชว์ในเว็บ เป็น hot link มาจากต้นข่าว : อันนี้แย่ คือนอกจากจะไม่บอกที่มาแล้ว ยังไปเอารูปของเค้ามาอีก แถมไม่ได้ก๊อปมาใส่ในเว็บของตัวเอง แต่เป็นทำ hot link ไปโหลดรูปจากเว็บต้นข่าว .. คือไปเปลือง traffic ให้กับเว็บชาวบ้านอีกต่างหาก
![](http://images.khajochi.multiply.com/image/1/photos/upload/1200x1200/SZ5eHwoKCtYAAC437H81/Fullscreen-capture-20022009-142948.jpg?et=PHGM5qUbaQF9nC0Tmdk8CA&nmid=0)
- แก้รูปต้นแบบ เอาโลโก้ตัวเองมาใส่ : สุดท้ายที่แย่สุดๆ จริงๆ คือพอกดไปที่รูป (ซึ่งก็ hotlink มาจากเว็บต้นข่าว) ปรากฏว่าจะไปเปิดรูปที่มีขนาดใหญ่ขึ้น .. แต่เอาโลโก้ของเว็บต้นข่าวออก เอาของตัวเองมาแปะทับ เสมือนว่าข้าคือเจ้าของรูปนี้เฉยเลย ด้านมากมาย
![](http://images.khajochi.multiply.com/image/1/photos/upload/1200x1200/SZ5eLgoKCtYAADG3AVc1/Fullscreen-capture-20022009-143436.jpg?et=3kVrqU61iffukOOwiXN2wQ&nmid=0)
สุดท้าย เมื่อคืนนี้เห็นแล้วรู้สึกแย่ เลยไป comment ทิ้งไว้ว่าไม่ควรเอารูปคนอื่นมาเป็นของตัวเอง .. แล้ว comment นั้นก็ถูกลบทิ้งไป
ขอให้เจริญๆ นะพ่อคุณ