คณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ จุฬาฯ เป็นคณะที่ผมชื่นชมเป็นพิเศษ โดยชื่อแล้วเป็นคณะที่ควรจะมีบัญฑิตที่ออกไปสร้างชื่อในวงการสิ่งก่อสร้าง การออกแบบ การตกแต่ง แต่คณะนี้กลับสามารถผลิตบุคลากรในวงการบันเทิงได้อย่างต่อเนื่อง
ตั้งแต่ระดับเทพอย่างพี่ดี้ นิติพงษ์ ห่อนาค, เฉลียง, ปัญญา นิรันดร์กุล ไปจนถึง วินทร์ เลียววาริณ
และที่คอยติดตามชมมาโดยตลอดทุกปีก็คงหนีไม่พ้นละครเวทีนักศึกษาที่ดังที่สุดในเมืองไทยอย่าง “ถาปัดการละคร” ที่ทุกปีจะเปิดแสดงกว่า 10 รอบ มีโฆษณา ประชาสัมพันธ์ ขายบัตรกันเป็นเรื่องเป็นราว
ปีนี้ถาปัดการละคอน 54 เค้า “เปิดห้อง…ทดลองเสนอ ‘แฟรงเกนสไตน์‘ คืนชีพอสูรกาย ความตาย ความรัก”
- วิดีโอโปรโมทเหลือร้ายมาก คือจัด Flashmob เต้นกันกลางสยามสแควร์
- บทเรื่องดูไกลตัว และภาพจากในเว็บดูเครียดพอสมควร ทีแรกนึกว่าปีนี้จะออกแนวดราม่า
- แต่ก็ยังคงรูปแบบเดิมไม่เคยเปลี่ยน คือฮาแสร๊ดดดด
- น้องๆ หลายคนเห็นเล่นมาหลายเรื่องจนเริ่มคุ้นหน้ากันแล้ว
- มุขตลกดูฮาและสร้างสรรค์ดี โดยเฉพาะช่วงตะลุยรอบโลก
- แต่พบว่าเนื้อเรื่องค่อนข้างดูกระจัดกระจาย ดูเรื่อยๆ จนคนดูจับทางไม่ถูกว่าเนื้อเรื่องกำลังดำเนินไปทางไหน สุดท้ายเลยเหมือนรอดูแต่ละฉากเพื่อขำไปเรื่อยๆ แทน
- ละครจบหลายคนบ่นว่าปีนี้ไม่ค่อยอินไปกับละครเท่าปีก่อนๆ ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร แต่ก็อยากฝากให้น้องๆ ลองปรับปรุงดู
![](http://3.bp.blogspot.com/-N_ATWtfWbEQ/TdKfBvxk7CI/AAAAAAABhEw/CJEAmThdZqI/s400/aphoto+4.JPG) |
หน้างาน |
![](http://2.bp.blogspot.com/-WoOO2xk4N68/TdKfEEsPRUI/AAAAAAABhE0/ol-lR4WXswc/s400/aphoto+3.JPG) |
เสื้อขายเยอะมาก |
![](http://2.bp.blogspot.com/-PHg9bPTyT6c/TdKfGAuMcII/AAAAAAABhE4/DHCKmd545Qk/s400/aphoto+2.JPG) |
แสดงที่หอประชุมใหญ่จุฬา |
![](http://2.bp.blogspot.com/-9hOYyP9aEP8/TdKe94jE1SI/AAAAAAABhEs/-Vdk8F40D-Q/s400/aphoto+5.JPG) |
ของกินหน้างาน |
แต่ส่วนที่ดีที่สุดของการดูละครนักศึกษา คือการเปิดหูเปิดตาดูไอเดียของเด็กรุ่นใหม่ๆ ซึ่งอย่างน้อยเราก็จะได้อะไรบางอย่างกลับไปทุกปี ไอเดียที่สดใหม่ และผ่านการกลั่นกลองมาอย่างดีของน้องๆ พี่ขอชื่นชม…
และจะรอดูผลงานในปีหน้าครับ 🙂
![](http://2.bp.blogspot.com/-lBhkWxsF4pU/TdKe5E4LYjI/AAAAAAABhEk/0s4fVbLBG54/s400/photo+3.JPG) |
รอบนี้คนดูเต็มทุกที่นั่ง |
![](http://2.bp.blogspot.com/-jVYT4qA3tkI/TdKexIm2LHI/AAAAAAABhEc/hOrwxC5GlAs/s400/photo+5.JPG) |
น้องแฟรงเกนสไตน์ แสดงดีทีเดียว |
![](http://2.bp.blogspot.com/-R0qfSsbh_6A/TdKe1of2HWI/AAAAAAABhEg/qhlXaB5Uabc/s400/photo+4.JPG) |
ออกมาขอบคุณตอนจบ |
![](http://1.bp.blogspot.com/-o2ykgGP-kzQ/TdKe7236grI/AAAAAAABhEo/Uyvs5B3L9vI/s400/photo+2.JPG) |
สูจิบัตร ปีนี้แถม Tattoo ติดหน้า เก๋ดีเหมือนกัน |
![](http://1.bp.blogspot.com/-MCPjoe3F9a4/TdKYYfp32fI/AAAAAAABhDM/3NAlJt852LY/s400/FRANKENSTEIN+003.jpg) |
ภาพโปรโมท น่ากลัวดี |
![](http://4.bp.blogspot.com/-vaZbhFOdM9U/TdKYSbxA7pI/AAAAAAABhDI/qeC4vznxS-s/s400/FRANKENSTEIN+004.jpg) |
ภาพนางเอกโปรโมท น่าร๊ากกก (แต่ไม่ได้เป็นตัวแสดงจริงนะจ๊ะ) |