ในเมืองไทย ผมและแมค (@themacci) ก็ได้รวมพลังกันทำวิดีโอ Tribute to Steve Jobs ภายใต้ชื่อ #ThinkDifferentTH ซึ่งทั้งหมดเกิดขึ้นในเวลาแค่ 2 สัปดาห์ ต้องขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมให้เสียงด้วยครับ (จะเขียนถึงเบื้องหลังงานนี้อย่างละเอียดอีกครั้งนึง)
เรื่องน่ารักอีกอย่างนึงคือเพลงที่ใช้ในวิดีโอคือ Bach’s Cello Suite No. 1 ซึ่งเป็นเพลงคลาสสิคที่มีคนเล่นเพลงนี้หลายร้อยเวอร์ชัน แต่เวอร์ชันที่ทีมงานเลือกมาคือเวอร์ชันของ Yo-Yo Ma ซึ่งเป็นเพื่อนและศิลปินที่จ็อบส์ยกย่อง (เพลงนี้มีขายใน iTunes ด้วยครับ)
จ็อบส์เคยเชิญ Yo-Yo Ma ให้มาเล่นเพลงในงานแต่งงานของเขาด้วย แต่เนื่องจากติดทัวร์คอนเสิร์ตเลยไม่สามารถมาได้ ทั้ง Yo-Yo Ma เป็นเพื่อนที่ดีต่อกัน ช่วงก่อนจะเสียชีวิต จ็อบส์ได้ขอให้ Yo-Yo Ma มาเล่นเพลงในงานศพของเขาด้วย
ไม่มีใครคอนเฟิร์มได้ว่า Yo-Yo Ma มาเล่นเพลงในงานศพของจ็อบส์รึเปล่า แต่ถ้าดูจากวิดีโอนี้แล้ว ก็พอจะเดาได้ครับ
จดหมายจาก Tim Cook ก็เป็นสิ่งสุดท้ายที่เขียนได้ดีมาก ในฐานะผู้รับช่วงบริษัทที่เป็นเหมือนชีวิตทั้งชีวิตของจ็อบส์
“I hope that today everyone will reflect on his extraordinary life and the many ways he made the world a better place.”
“One of the freatest gifts Steve gave to the world is Apple”