พิพิธภัณฑ์หุ่นขี้ผึ้ง มาดามทุสโซ ถือว่าเป็นพิพิธภัณฑ์ระดับโลก คือฮิตมากที่เมืองนอก อย่างเคยไปที่ลอนดอน เรียกว่าต้องต่อคิวยาวกันแต่เช้า เพื่อที่จะได้เข้าไปชมกันเลยทีเดียว แต่น่าแปลกเมื่อมาถึงเมืองไทยกลับเงียบสนิท
วันก่อนได้มีโอกาสไปงานเปิดตัวหุ่นขี้ผึ้งสตีฟ จ็อบส์ที่มาเปิดตัวเมืองไทย (มาอยู่แค่ 3 เดือนนะจ๊ะ) ก็เลยได้มีโอกาสเดินเล่นข้างในมาดามทุสโซ กรุงเทพเป็นครั้งแรก เลยเอาบรรยากาศมาฝากกัน
มาดามทุสโซ แบบไทยๆ
ว่ากันว่าตลาดเมืองไทย เป็นตลาดปราบเซียน โดยเฉพาะผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายจากเมืองนอก เข้ามาเจอวัฒนธรรมแบบไทยๆ ตายหมด
แรกๆ มาดามทุสโซ กรุงเทพก็เปิดตัวยิ่งใหญ่ ตั้งอยู่ใจห้างกลางเมืองอย่าง Siam Discovery คือมาแทนพื้นที่ตรง Grand EGV เก่า แต่ไม่รู้มุมนี้เป็นอาถรรพ์หรือยังไง ใครมาเปิดก็จะขายไม่ค่อยดีเท่าไหร่
ค่าบัตรหน้างาน
- ผู้ใหญ่ 450 บาท ซื้อออนไลน์ 360 บาท
- เด็ก 360 บาท ซื้อออนไลน์ 280 บาท
- ชาวต่างชาติจะขายบัตรราคา(แพง)พิเศษ
แต่ถ้าใครไปแถวสยามบ่อยๆ ก็จะเห็นการเปิดบูทลดแลกแจกแถมบัตรกันบ่อยๆ นะ
ข้างในกว้างขวางมากกว่าที่คิด คือใหญ่มากๆ แบ่งโซนตามบุคคลที่มีชื่อเสียง ไล่ตั้งแต่การเมือง ดารา นักร้อง นักกีฬา นักแสดง
![](http://4.bp.blogspot.com/-lwcYkHouItQ/UWWo8SlA02I/AAAAAAACKcc/h5aclQJymzA/s400/IMG_2657.JPG) |
โอบามากับสตรีหมายเลข 1 ทำเป็นโต๊ะให้คนมาถ่ายรูปด้วยได้เลย |
![](http://2.bp.blogspot.com/-FKYR0hmnsbw/UWWo8rflUpI/AAAAAAACKcg/I--zB3Aq7X4/s400/IMG_2659.JPG) |
ไม่มีหุ่นขี้ผึ้ง แต่มีรูปนายกหญิงของเราเป็นจุดแสดงข้อมูลแทน (ดีแล้วล่ะ) |
![](http://4.bp.blogspot.com/-U6wbR3gY_UU/UWWpBKHz4FI/AAAAAAACKc0/13ynVn0EN2M/s400/IMG_2661.JPG) |
เลดี้ ไดอาน่า เหมือนมากๆ |
คือทีแรกเราก็เข้าใจว่าข้างในก็คงมีแต่หุ่นขี้ผึ้งมั้ง เอามาวางๆๆๆ เดินผ่านไปมา ไม่น่าสนใจอะไร แต่ปรากฏว่าเขามีกิจกรรมให้ทำมากกว่านั้น
อย่างแรกคือหุ่นทุกตัวจะมีข้อมูลประวัติบอกว่าเป็นใครมาจากไหน อันนี้ปกติ แต่ที่ไม่ธรรมดาคือจะมีพวกเกมส์ Interactive เข้ากับโซนต่างๆ ด้วย
![](http://4.bp.blogspot.com/-_9CGDvMSSKs/UWWpFIJp23I/AAAAAAACKdQ/dqshCh6tNU8/s640/IMG_2666.JPG) |
เบ็คแฮม ทำท่าออกกำลังกาย แล้วมีที่ว่างไว้ คือกะให้คนมาทำท่านี้ถ่ายรูปด้วย |
เนื่องจากเมืองไทยเราก็มีคนดังเยอะ ช่วงหลังเลยได้ยินข่าวการเปิดตัวหุ่นขี้ผึ้งคนไทยจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ เช่น
![](http://4.bp.blogspot.com/-3y9BSqnBU9A/UWWpTkIeLoI/AAAAAAACKeo/c31CEWv_V5w/s400/IMG_2680.JPG) |
บี้ เดอะสตาร์ อันนี้เหมือนอยู่ |
![](http://2.bp.blogspot.com/-Z8209zeoJvE/UWWpSbt-gTI/AAAAAAACKeg/J-XpCkl8ulY/s400/IMG_2679.JPG) |
ยอดรัก สลักใจ คนนี้เหมือนสุดยอด ชอบมาก |
![](http://2.bp.blogspot.com/-xlgoalIOox8/UWWpRUIkiWI/AAAAAAACKeY/IzPMreBL7QU/s400/IMG_2678.JPG) |
พุ่มพวง ราชินีเพลงลูกทุ่ง ตัวเล็กจริงๆ ด้วย |
![](http://3.bp.blogspot.com/-rkCk3pqWOxI/UWWpQKsoW6I/AAAAAAACKeQ/-mWlr2FGpVA/s400/IMG_2677.JPG) |
ทาทา สมัยยังดูมดูมอยู่ |
![](http://3.bp.blogspot.com/-MIrDjHuM8f0/UWWpVcLiAjI/AAAAAAACKew/5Td-ihKwLLo/s400/IMG_2682.JPG) |
จา พนม อันนี้คนไทยเฉยๆ แต่ทัวร์จีนกรี๊ดกร๊าดมาก |
![](http://4.bp.blogspot.com/-Uw8WfmKsVxs/UWWpWLwL2_I/AAAAAAACKe8/t98ad6egXHk/s400/IMG_2684.JPG) |
แอน ทองประสม สวยดี |
![](http://3.bp.blogspot.com/-yAc7haQYA9U/UWWpWTSdYyI/AAAAAAACKfA/zH0x1XL_nsk/s400/IMG_2685.JPG) |
พี่เคน อันนี้เหมือนจริงจัง |
![](http://2.bp.blogspot.com/-0pZb5jNQrjg/UWWpJ4xPSTI/AAAAAAACKdw/Om9rmOeM6b4/s400/IMG_2672.JPG) |
นิชคุณ … เอ่อ … ทรงผม … แต่ได้ยินว่าหุ่นนิชคุณนี่ป๊อปมาก เคยถูกยืมไปโชว์ในหลายประเทศด้วยนะ |
![](http://2.bp.blogspot.com/-2TSNz06hCSU/UWWpN8yxBxI/AAAAAAACKd4/eCmzCVbtoHs/s400/IMG_2675.JPG) |
จัสติน บีเบอร์ เห็นเด็กแบบนี้แต่ตัวสูงนะ |
![](http://1.bp.blogspot.com/-s4XNVPHrQvU/UWWpOa5DfOI/AAAAAAACKeE/eY98rg5pRtU/s400/IMG_2674.JPG) |
อ๊าวววว (ไม่เหมือนเลย) |
![](http://4.bp.blogspot.com/-5pmuJycgQtI/UWWpY6p6iLI/AAAAAAACKfI/Lwowuc4YXVQ/s400/IMG_2686.JPG) |
โซนดารา Hollywood |
![](http://3.bp.blogspot.com/-dgCGCgSAONs/UWWpFCRnGuI/AAAAAAACKdM/Sqz5ypSwSQc/s400/IMG_2665.JPG) |
ไอสไตน์ คนนี้ปั้นยังไงก็เหมือน |
![](http://2.bp.blogspot.com/-w4cuoEFNSPE/UWWpA6PZ0pI/AAAAAAACKcs/cmG6EdzAg34/s400/IMG_2662.JPG) |
พระองค์เจ้ามหิตลาธิเบศร์ (พ่อในหลวง) กับสมเด็จย่า |
![](http://3.bp.blogspot.com/-RsvkTfBzA90/UWWpaNYPxoI/AAAAAAACKfM/gOdiCDhyo9Y/s400/IMG_2704.JPG) |
ปิดท้ายที่สตีฟ จ็อบส์ |
![](http://1.bp.blogspot.com/-bnSMiVBYHnk/UWWo7e1t_wI/AAAAAAACKcQ/BCPPqNZ6wos/s400/IMG_2624.JPG) |
โคตรเหมือนอ่ะ เห็นตัวจริงแล้วขนลุก |
สรุปแล้วการเดินมาดามทุสโซชั่วโมงกว่าๆ ก็สนุกดีนะ แต่ละคนพอเราเห็นปุ๊บ ก็ร้องโอ้วคนนี้ไง โอ้วคนนั้นไง เดินเข้าไปถ่ายรูปด้วย สัมผัสตัวก็ได้ มีกิจกรรมให้ทำเล่นเพลินๆ
กับบัตรราคา 300-400 บาทก็ถือว่าแพงอยู่ แต่เวลามีโปรลดราคา ก็ตกแค่คนละ 200 บาท อันนี้ถือว่าน่าสนใจ อาจจะสนุกกว่าดูหนังซะอีก
หุ่นบางตัวจะอยู่บ้างไม่อยู่บ้าง เช่นหุ่นนิชคุณ ที่เคยถูกยืมไปบ่อยๆ หรือหุ่นสตีฟ จ็อบส์ที่อยู่เมืองไทยถึงแค่เดือนมิถุนายน ถ้าจะไปกราบไหว้บูชา ก็รีบกันหน่อยนะจ๊ะ